Vẫn có nguy cơ mất trắng nhà, đất sau hơn 20 năm sử dụng

Mảnh đất đã sử dụng hơn 20 năm qua, đồng thời có đăng ký và đóng thuế đất đầy đủ nhưng vẫn có nguy cơ mất trắng.
Tham khảo các tin liên quan:
  • Luật đất đai về vấn đề cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (P1)
  • Luật về cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu đất (P2)
  • Người có thu nhấp thấp sẽ được hưởng gói hỗ trợ mua nhà ở xã hội trị giá 1.000 tỷ trong năm 2017?
  • Hướng dẫn quy trình làm sổ đỏ
  • Cách áp dụng luật cư trú với trường hợp đăng ký tạm trú, đổi hộ khẩu

Anh Lê An (ngụ tại huyện Hàm Tân, Bình Thuận) có câu hỏi cần được giải đáp:

Năm 1990, cậu anh là ông Nguyễn Sức và vợ ông là bà Lý Thị Cưu có cho gia đình anh 1.250m2 đất ở xã Sơn Mỹ, huyện Hàm Tân, Bình Thuận. Vì là người thân nên việc cho đất này không làm giấy tờ, nhưng nhiều người dân, làng xóm xung quanh đều biết. Sau đó, vợ chồng anh đã làm nhà ở và thu hoạch hoa lợi trên mảnh đất nói trên.

Trong những năm qua, gia đình anh An đã sinh sống ổn định trên mảnh đất này, cũng như đã kê khai đăng ký lập sổ bộ thuế và đóng thuế đất đầy đủ hàng năm. Nhưng sau khi cậu anh qua đời năm 1996, vợ cậu anh đã âm mưu lấy lại đất. Sau đó, bà Cưu đã khởi kiện vợ chồng anh An để đòi lại đất, sau khi bà được cấp sổ đỏ diện tích 1.250m2 đất nói trên vào năm 2003.

Tháng 8-2005, Tòa án nhân dân huyện Hàm Tân xét xử sơ thẩm đã tuyên bố gia đình anh phải di dời, tháo dỡ nhà và trả lại đất cho bà Cưu. Tòa án nhân dân tỉnh Bình Thuận vừa qua xử phúc thẩm, đã y án sơ thẩm.

Tóm lại, gia đình anh đang đứng trước nguy cơ mất nhà, mất đất và thành quả qua hơn 20 năm gây dựng. Anh có thắc mắc, hai cấp tòa án xét xử như vậy là đúng hay sai? Gia đình anh phải làm gì để bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình?

nha nong dan Cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trả lời:

Khoản 3, Điều 50 Luật Đất đai 2003 quy định rõ: Cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất có hộ khẩu thường trú tại địa phương, trực tiếp sản xuất nông nghiệp và được UBND xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Theo đơn trình bày của vợ chồng ông cùng tài liệu kèm theo và theo quy định pháp luật thì diện tích 1.250m2 đất trên phải được cấp sổ đỏ cho gia đình ông. Bởi mảnh đất này, hơn 20 năm qua, gia đình ông đã sử dụng, có đăng ký và đóng thuế đất đầy đủ.

Nói tóm lại, việc UBND huyện Hàm Tân cấp sổ đỏ diện tích 1.250m2 trên cho bà Lý Thị Cưu vào năm 2003 là sai luật, bởi bà Cưu đã 13 năm không trực tiếp sử dụng mảnh đất này, cũng như không đóng thuế đất hàng năm mà mảnh đất do người khác quản lý và sử dụng.

Vụ việc này do Tòa án thụ lý giải quyết là đúng thẩm quyền. Mặc dù vậy, hai cấp tòa án của huyện Hàm Tân và tỉnh Bình Thuận đã có sai sót và vi phạm Bộ luật Tố tụng dân sự (Điều 85 về "Thu thập chứng cứ" và Điều 96 về "Đánh gía chứng cứ").

Hai cấp tòa án đã đánh giá chứng cứ chưa khách quan, đầy đủ, toàn diện và chính xác khi đưa ra phán quyết. Do đó, ông cần làm gấp đơn khiếu nại (trong thời hạn luật định) gửi lên TAND Tối cao để yêu cầu xem xét lại vụ án theo trình tự giám đốc thẩm.

>>> XEM THÊM:

  • Mua nhà hợp pháp vẫn có nguy cơ mất trắng!
  • Tin vào bản photo sổ đỏ, ngỡ mua được nhà rẻ mà hóa đắt

K.Phương

Theo Homedy Blog Kiến thức

Tham khảo các bất động sản liên quan:
  • Mua đất, bán đất, cập nhật thông tin mới nhất
  • Mua bán Đất tại TP Hồ Chí Minh
  • Mua bán Nhà riêng tại TP Hồ Chí Minh
  • Mua bán Nhà riêng tại TP Hồ Chí Minh
Nguồn: homedy.com